Cá Nhân Nhận Quà Tặng Từ Nước Ngoài Gửi Về Không Phải Nộp Thuế Nhập Khẩu

Chào giải pháp sư! chúng ta tôi tất cả gửi chi phí từ nước ngoài về nước ta cho tôi, gồm bao gồm 80.000USD, 01 túi xách, 01 smartphone và một số trang sức bởi vàng. Vậy tôi yêu cầu nộp những một số loại thuế nào? ước ao luật sư hỗ trợ.

Bạn đang xem: Cá nhân nhận quà tặng từ nước ngoài gửi về không phải nộp thuế nhập khẩu

Trả lời:

Cảm ơn các bạn đã tin cẩn và gửi câu hỏi đến doanh nghiệp Luật Minh Hoàng. Theo thông tin bạn cung cấp, sau thời điểm nghiên cứu chúng tôi trả lời như sau:

Thứ duy nhất về định nấc miễn thuế: Quà biếu, quà tặng kèm của tổ chức, cá nhân nước quanh đó cho tổ chức, cá thể Việt Nam; tiến thưởng biếu, quà tặng ngay của tổ chức, cá thể Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tất cả trị giá chỉ hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá bán hải quan liêu trên 2.000.000 đồng tuy vậy tổng số tiền thuế nên nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không thực sự 04 lần/năm.

Như vậy nếu quý giá quà tặng ngay của các bạn dưới 2 triệu đ sẽ được miễn thuế. Trong khi căn cứ theo Điều 107 Thông bốn số 38/2015/TT-BTC của bộ Tài thiết yếu “Quy định về giấy tờ thủ tục hải quan; kiểm tra, đo lường hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập vào và làm chủ thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu” thì “Hàng hoá là đá quý biếu, quà tặng kèm có trị giá bán vượt vượt định nấc miễn thuế nêu bên trên thì yêu cầu nộp thuế đối với phần vượt”.

Trường hợp sản phẩm & hàng hóa mà bạn dấn được tất cả trị giá bán vượt vượt định nấc miễn thuế. Cho nên khi nhấn hàng các bạn phải nộp thuế nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng cùng lệ chi phí hải quan. Theo chế độ của qui định Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu; lý lẽ Thuế giá trị tăng thêm và những văn bản hướng dẫn thi hành, tùy từng hàng hóa cầm thể, số thuế nên nộp được xem theo công thức như sau:

Tổng số thuế đề nghị nộp = Thuế nhập vào + Thuế giá bán trị gia tăng + thuế tiêu thụ sệt biệt(nếu có).

Tính đúng mực của những loại thuế nên nộp phải phải xác định được mã HS cụ thể của hàng hóa. Do bạn không cung ứng mã HS shop chúng tôi không có địa thế căn cứ để tính được số lượng cụ thể.

Để xác định đúng đắn mã HS của hàng hóa, trước khi làm giấy tờ thủ tục hải quan chúng ta có thể gửi hồ sơ tới Tổng cục Hải quan để xin xác minh trước mã số hàng hóa. Giấy tờ thủ tục xin khẳng định trước mã HS của sản phẩm & hàng hóa được tiến hành theo luật pháp tại khoản 1 Điều 7 Thông tứ số 38/2015/TT-BTC.

Xem thêm: Vé Xe Khách Hà Nội Daklak - Đặt Vé Xe Từ Hà Nội Đi Buôn Ma Thuột

*

1.Thuế nhập khẩu

- cách thức tính thuế nhập khẩu:

Theo khoản 2 Điều 37 Thông tư số 38/2015/TT-BTC hình thức việc khẳng định số chi phí thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu phải nộp đối với hàng hoá vận dụng thuế suất theo tỷ lệ tỷ lệ được địa thế căn cứ vào con số đơn vị từng sản phẩm thực tế xuất khẩu, nhập vào ghi trong tờ khai hải quan, trị giá chỉ tính thuế, thuế suất từng sản phẩm và được thực hiện theo phương pháp sau:

Số chi phí thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu yêu cầu nộp = số lượng đơn vị từng sản phẩm thực tế xuất khẩu, nhập khẩu ghi vào tờ khai hải quan x Trị giá bán tính thuế tính trên một đơn vị chức năng hàng hóa x Thuế suất của từng khía cạnh hàng

2.Thuế giá trị gia tăng

Căn cứ với giá tính thuế GTGT được luật tại Điều 6, Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

Thuế giá trị gia tăng = giá chỉ tính thuế X thuế suất.

Giá tính thuế : Đối với sản phẩm & hàng hóa nhập khẩu là giá nhập tại cửa ngõ khẩu + thuế nhập vào (nếu có) + thuế tiêu thụ đặc trưng (nếu có) + thuế bảo đảm môi ngôi trường (nếu có). Giá bán nhập tại cửa khẩu được khẳng định theo khí cụ về giá chỉ tính thuế hàng nhập khẩu.

Trường hợp sản phẩm & hàng hóa nhập khẩu được miễn, bớt thuế nhập vào thì giá bán tính thuế GTGT là giá nhập khẩu + thuế nhập khẩu xác minh theo mức thuế đề xuất nộp sau khoản thời gian đã được miễn, giảm…”

- Thuế suất thuế quý hiếm gia tăng: Tùy từng sản phẩm sẽ áp dụng thuế suất khác nhau 0%, 5% hoặc 10%.

3.Lệ tổn phí hải quan

Căn cứ Biểu mức thu phí hải quan, lệ tầm giá hàng hóa, phương tiện đi lại quá cảnh ban hành kèm theo Thông tư số 274/2016/TT-BTC ngày 14 tháng 11 năm 2016 của cỗ Tài chủ yếu thì:

- phí hải quan đăng ký tờ khai: 20.000 đồng/tờ khai;

- chi phí hải quan tiền kiểm tra, đo lường hoặc tạm ngưng làm thủ tục hải quan so với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu bao gồm yêu cầu bảo hộ quyền thiết lập trí tuệ: 200.000 đồng/01 đơn.

Ngoài ra theo Điều 25 Công cầu Bưu chính quả đât và các nghị định thư cuối cùng quy định về các bưu gửi không được chấp nhận, cấm gửi bao gồm:

"...5- Cấm ko được đưa các loại chi phí kim loại, tiền giấy, hội chứng khoán, những loại séc du ngoạn bạch kim, xoàn hoặc bạc tình đã được thiết kế hoặc chưa, các loại đá quý, đồ trang sức đẹp hoặc các vật phẩm có mức giá trị không giống vào:

5.1- trong bưu phẩm ko khai giá, mặc dù nhiên, nếu luật pháp nước gửi với nước nhận cho phép thì đa số vật phẩm bên trên vẫn hoàn toàn có thể được gởi trong phong phân bì dán kín đáo như một Bưu gửi ghi số;

5.2- vào bưu kiện ko khai giá bán được điều đình giữa hai nước đồng ý mở dịch vụ bưu kiện khai giá; quanh đó ra, bưu chính những nước gồm quyền cấm gửi xoàn nén trong số bưu phẩm khai giá bán hoặc không khai giá bán đi hoặc đến giáo khu nước mình hoặc quá giang giữ hộ rời qua nước đó. Các nước tất cả quyền giới hạn giá trị thực tế so với các một số loại vật phẩm này..."

Như vậy, theo công ước trên và luật pháp của quy định Việt phái mạnh thì việc vận chuyển khoản qua ngân hàng và trang sức thông qua bưu kiện dịch vụ thương mại chuyển phát do vậy là trái quy định số chi phí đó có khả năng sẽ bị tịch thu. Còn túi xách và điện thoại bạn sẽ phải kê khai hải quan cùng nộp các loại thuế nêu trên.

Nếu Quý khách hàng vẫn còn vướng mắc một trong những vấn đề nêu trên hãy hotline ngay tới TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT DOANH NGHIỆP – THUẾ 1900 088 826 để các Luật sư tứ vấn hỗ trợ giải quyết.